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SHERIA YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA,  

(SURA YA 191) 

_______ 

 

KANUNI 

_______ 
 

(Zimetengenezwa chini ya Vifungu vya 75 na 230(2)(s)) 

 
KANUNI ZA UDHIBITI NA USIMAMIZI WA BIASHARA YA  

KABONI ZA MWAKA 2022 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina la 

Kanuni 
 1. Kanuni hizi zitajulikana Kanuni za Udhibiti na 

Usimamizi wa Biashara ya Kaboni za Mwaka 2022.    
  
Matumiz

i  
 2. Kanuni hizi zitatumika kwa aina zote za miradi ya 

biashara ya kaboni Tanzania Bara. 
  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo: 
Sura 191  “Sheria” maana yake ni Sheria ya Usimamizi wa Mazingira; 
 “viwango vya Kaboni” maana yake ni kiasi cha tani moja ya 

hewa ya kabonidayoksaidi au kiasi kinacholinga na 

hicho cha hewa nyingine ya gesijoto 

kinachopunguzwa kwa ajili ya kuuzwa kwenye 

biashara ya kaboni; 
 “biashara ya kaboni” maana yake ni kuuza na kununua 

viwango vya kaboni viliyoidhinishwa au 

kuthibishwa katika utoaji, upunguzaji na uondoaji 

wa kaboni kwa mujibu wa viwango vya kaboni vya 

kimataifa;  
 “Mkurugenzi” maana yake ni mkurugenzi wa mazingira 

aliyeteuliwa kwa mujibu wa Sheria; 
 “Baraza” maana yake ni Baraza la Taifa la Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira lililoanzishwa kwa mujibu 

wa Sheria; 
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 “mmiliki” maana yake ni mmiliki wa mali inayohusika 

katika biashara ya kaboni; 
 “Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana na 

mazingira; 
 “Wizara” maana yake ni Wizara yenye dhamana na 

mazingira; 
 “Kamati ya Wataalamu ya Kitaifa ya Kutathmini Miradi ya 

Kaboni’’ maana yake ni Kamati maalumu 

iliyoundwa na Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au 

Mratibu wa Kitaifa kwa ajili ya kuhakiki na 

kuchambua Wazo la Mradi au Andiko la Mradi 

lililowasilishwa; 
 “Mchango wa Taifa wa Kukabiliana na Mabadiliko ya 

Tabianchi” maana yake ni mpango wa kitaifa wa 

kupunguza utoaji wa gesijoto na kukabiliana na 

athari za mabadiliko ya tabianchi kama 

ilivyoainishwa chini ya Makubaliano ya Paris; 
 “mpendekezaji” maana yake ni mtu yeyote awe mtu binafsi 

au taasisi anayependekeza utekelezaji wa mradi au 

programu ya biashara ya kaboni; 
 “wazo la Awali la Mradi” maana yake ni andiko lenye 

maelezo kwa ufupi juu ya mradi wa biashara ya 

kaboni 
 “Andiko la Mradi” maana yake ni andiko lenye maelezo ya 

kina kuhusu mradi wa biashara ya kaboni; 
 “Msajili” maana yake ni Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au 

Mratibu wa Kitaifa mwenye jukumu la usajili wa 

miradi ya biashara ya kaboni; 
 “Mamlaka za usimamizi” maana yake ni taasisi yoyote ya 

Serikali yenye jukumu la kusajili taasisi 

zinazohusika na miradi ya biashara ya kaboni; 
 “Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa Kitaifa” 

maana yake ni wizara au taasisi iliyoteuliwa na nchi 

kuratibu masuala ya mazingira pamoja na shughuli 

za miradi ya kaboni. 
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SEHEMU YA PILI 

MISINGI YA JUMLA   

 
Misingi ya 

jumla 
 4.-(1) Taasisi yoyote inayotekeleza mradi wa 

kaboni au mtu yeyote anayetekeleza mamlaka chini ya 

Kanuni hizi atazingatia misingi ya-  
 (a) maendeleo endelevu; 
 (b) utunzaji endelevu wa mazingira 
 (c) uwazi; 
 (d) ufanisi; 
 (e) msingi wa kulipia uchafuzi wa mazingira; 
 (f) ujumuishaji wa masuala ya kijamii na 

kiuchumi na manufaa mapana ya 

kimazingira; na 
 (g) viwango vya kimataifa. 
  (2) Mtu yeyote anayetekeleza mamlaka kwa 

mujibu wa Kanuni hizi, wakati wa kutoa uamuzi 

wowote, amri yoyote, utekelezaji wa mamlaka yoyote au 

utendaji wa jukumu lolote atapaswa kuongozwa na 

masharti ya kanuni ndogo ya (1) pamoja na msingi wa 

usawa, haki, wajibu na majukumu ya pamoja lakini 

yanayotofautiana kulingana na mazingira ya kitaifa. 
  

SEHEMU YA TATU 

MALENGO 
  
Lengo  5.-(1) Lengo la Kanuni hizi ni kuweka masharti 

ya udhibiti na usimamizi wa miradi ya biashara ya 

kaboni. 
  (2) Katika kuhamasisha ufikiaji wa lengo 

lililobainishwa kwenye kifungu kidogo cha (1), Kanuni 

hizi zinaweka masharti ya mfumo wa kisheria 

unaotakiwa kuhakikisha utunzaji uendelevu wa 

mazingira na hivyo kutoa mchango wa nchi kwenye 

jitihada za kimataifa katika kupunguza uzalishaji wa 

gesijoto.   
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SEHEMU YA NNE 

USIMAMIZI NA MUUNDO WA KITAASISI 
  
Mamlaka ya 

Waziri 
 6.-(1) Waziri atakuwa na wajibu wa kusimamia 

masuala yote yanayohusiana na mabadiliko ya tabianchi 

na kwa msingi huo atawajibika kutoa miongozo muhimu 

ya kisera kuhusu mabadiliko ya tabianchi ikiwemo 

biashara ya kaboni.  
 (2) Waziri anaweza kutoa miongozo ya jumla 

kwa wizara za kisekta, idara za serikali, Baraza, 

mamlaka za serikali za mitaa, asasi zozote za umma au 

za kiraia au taasisi binafsi ambayo ni muhimu kwa 

madhumuni ya utekelezaji wa masharti ya Kanuni hizi; 

 

(3) Pamoja na wajibu wa Waziri chini ya 

masharti yaliyotangulia, Waziri atakua na mamlaka ya 

kuidhinisha na kutoa barua ya idhini ya utekelezaji wa 

mradi wa biashara ya kaboni uliokidhi sifa 

zilizoainishwa. 
  
Kukasimu 

majukumu 
 7. Waziri anaweza kukasimu baadhi ya 

majukumu ya Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu 

wa Kitaifa kwa taasisi zozote zilizorejewa katika kanuni 

ya 6(2) kwa masharti kadiri atakavyoona inafaa.  
  
Mamlaka ya 

Taifa ya 

Uratibu au 

Mratibu wa 

Kitaifa 

 8. Wizara yenye dhamana na masuala ya 

mazingira itakuwa ni Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au 

Mratibu wa Kitaifa.   

   
Majukumu ya  

Mamlaka ya 

Taifa ya 

Uratibu au 

Mratibu wa 

Kitaifa 

 9.-(1) Majukumu ya Mamlaka ya Taifa ya 

Uratibu au Mratibu wa Kitaifa yatajumuisha- 

(a) kuunganisha nchi na michakato ya kimataifa 

ya mabadiliko ya tabianchi; 

 (b) kuratibu masuala yanayohusu mabadiliko ya 

tabianchi nchini; 
 (c) kutoa miongozo ya kisera kuhusu biashara ya 

kaboni na kuweka mifumo mingine ambayo 

inakuza haki ya uwekezaji, jamii, utamaduni, 

uchumi na mazingira; 
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 (d) kusajili miradi ya biashara ya kaboni chini ya 

mfumo wa soko la kimtaifa na soko huria; 
 (e) kuunda Kamati ya Wataalamu ya Kitaifa ya 

Tathimini kwa ajili ya kuhakiki na 

kuchambua wazo la mradi na andiko la 

mradi; 

(f) kutoa barua ya kutokuwa na pingamizi kwa 

andiko la awali la mradi; 
 (g) kumshauri mpendekezaji wa mradi 

kuzingatia sera za bima kwenye miradi ya 

kaboni; 
 (h) kutoa taarifa muhimu kwa ipendekezaji wa 

mradi wa biashara ya kaboni; 
 (i) kupima, kutoa taarifa na kuhakiki gesijoto; 
 (j) kuratibu na kufanya ufuatiliaji na tathimini ya 

miradi iliyosajiliwa ya biashara ya kaboni; 
 (k) kushirikiana na Wizara yenye dhamana ya 

mazingira katika Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar kwa masuala yanayohusu biashara 

ya kaboni; 
 (l) kutunza rejesta ya miradi yote ya biashara ya 

kaboni nchini; na 
 (m) kutekeleza masuala yote muhimu kwa mujibu 

wa Kanuni hizi na mikataba ya kimataifa. 

 
  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni 

ndogo ya (1), Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au 

Mratibu wa Kitaifa anaweza kuunda Kamati ya 

Wataalamu ya Kitaifa ya Kutathmini Miradi ya 

Kaboni itakayojumuisha wataalamu wa fani 

mbalimbali ili kushauri kuhusu mradi wa 

biashara ya kaboni uliowasilishwa. 

  
Majukumu ya 

Mkurugenzi 
 10. Katika masuala yanayohusu utekelezaji wa 

masharti ya Kanuni hizi, Mkurugenzi atakuwa na 

majukumu yafuatayo: 

 kuishauri Serikali kuhusu hatua za kudhibiti na 

kusimamia biashara ya kaboni; 
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 (a) kufuatilia na kutathmini shughuli za biashara 

ya kaboni zinazofanywa na wadau husika ili 

kuhakikisha uzingatiaji wa Kanuni hizi; 
 (b) kuimarisha uratibu wa kisekta na 

uhamasishaji wa wadau kwa ajili ya udhibiti 

na usimamizi thabiti wa biashara ya kaboni; 
 (c) kuratibu na kuhamasisha ushiriki na elimu 

kwa umma kwa wadau kuhusu biashara ya 

kaboni; na 
 (d) kuwezesha kufanyika kwa tafiti kuhusu 

biashara ya kaboni. 

  
Kamati ya 

Wataalamu 

ya Kitaifa ya 

Kutathmini 

Miradi ya 

Kaboni 

 11.-(1) Kamati ya Wataalamu ya Kitaifa ya 

Kutathimini Miradi ya Kaboni itakuwa kamati ya ushauri 

kwa Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa Kitaifa. 

  (2) Kamati ya Wataalamu ya Kitaifa ya 

Kutathmini Miradi ya Kaboni inaweza kuundwa na 

wajumbe kutoka Wizara za Serikali, idara, wakala, asasi 

za kiraia, taasisi za elimu na sekta binafsi zenye uzoefu 

katika mradi wa biashara ya kaboni unaopendekezwa.  

 (3) Mkurugenzi atakuwa mwenyekiti wa Kamati 

ya Wataalamu ya kitaifa ya Kutathmini Miradi ya 

Kaboni. 
  (4) Kamati ya Wataalamu ya Kitaifa ya 

Kutathmini Miradi ya Kaboni itajiwekea taratibu za 

uendeshaji wa shughuli zake. 
  
Majukumu ya 

Kamati ya 

Wataalamu 

ya Kitaifa ya 

Kutathmini 

Miradi ya 

Kaboni 

 12. Kamati ya Wataalamu ya Kitaifa ya 

Kutathmini Miradi ya Kaboni itakuwa na 

majukumu yafuatayo: 

 (a) kufanya uchambuzi wa Andiko la Awali la 

Mradi kama litakavyowasilishwa kwake na 

kutoa mapendekezo kwa Mamlaka ya Taifa 

ya Uratibu au Mratibu wa Kitaifa; 

(b) kufanya uchambuzi wa Andiko la Mradi 

kama litakavyowasilishwa kwake na kutoa 
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mapendekezo kwa Mamlaka ya Taifa ya 

Uratibu au Mratibu wa Kitaifa; na 

(c) kutekeleza majukumu mengine yoyote 

yanayoweza kuwasilishwa kwake na 

Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa 

Kitaifa chini ya Kanuni hizi. 

 
Mgongano 

wa kimaslahi 
 13.-(1) Mjumbe wa Kamati ya 

Wataalamu ya Kitaifa ya Kutathmini Miradi ya 

Kaboni atatakiwa kutoa tamko la mgongano wa 

kimaslahi kabla ya kushiriki katika shughuli za 

kamati. 
  (2) Bila kujali kanuni ndogo ya (1), 

Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa 

Kitaifa ataamua kama mjumbe anaweza 

kuendelea au kutokuendelea na shughuli za 

kamati. 
  
Majukumu ya 

Wizara za 

kisekta 

 14. Wizara za kisekta zitakuwa na majukumu 

yafuatayo: 

 (a) kutoa ushauri wa kitaalamu, usimamizi na 

kisheria kwenye biashara ya kaboni; 

(b) kutoa barua ya ridhaa kwa mradi wa biashara 

ya kaboni uliopendekezwa katika sekta 

husika; na 
 (c) kutambua kiwango cha kaboni 

kilichoidhinishwa kutoka katika miradi ya 

biashara ya kaboni inayotekelezwa katika 

sekta husika kwenye tathmini ya kitaifa ya 

gesijoto. 

 
Wizara yenye 

dhamana ya 

Serikali za 

Mitaa 

 15.-Wizara yenye dhamana ya serikali za mitaa 

itakuwa na majukumu yafuatayo: 

 (a) kusimamia na kuratibu utekelezaji wa sera na 

miongozo kuhusu miradi ya biashara ya 

kaboni; 

(b) kutoa maelekezo kuhusu mapato na matumizi 

yanayohusiana na miradi ya biashara ya 

kaboni; 
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(c) kuwezesha kujenga uwezo katika biashara ya 

kaboni; 
 (e) kupitia mikataba na hati za makubaliano 

zinazohusu biashara ya kaboni; na 
 (e) kuhakikisha kuwa shughuli za uhifadhi wa 

mazingira zinapewa kipaumbele kwenye 

matumizi ya mapato yanayotokana na miradi 

ya kaboni. 
  
Majukumu ya 

sekretarieti ya 

mkoa 

 16. Sekretarieti ya mkoa itakuwa na majukumu 

yafuatayo: 

 (a) kusimamia na kuratibu miradi ya biashara ya 

kaboni katika eneo lake la utawala; 

(b) kuwezesha kujenga uwezo kuhusu biashara 

ya kaboni katika ngazi ya mkoa, mamlaka 

za serikali za mitaa na jamii; na 

(c) kutoa ushauri wa kitaalamu, usimamizi na 

kisheria kwenye biashara ya kaboni. 
  
Majukumu ya 

mamlaka za 

serikali za 

mitaa 

 17. Mamlaka za serikali za mitaa zitakuwa na 

majukumu yafuatayo: 

 (a) kusimamia miradi ya biashara ya kaboni 

katika maeneo yao ya utawala, kwa 

kushauriana na sekretarieti ya mkoa; 

(b) kupitia na kuchambua miradi ya biashara ya 

kaboni katika ngazi ya halmashauri;  

(c) kuratibu, kusimamia na kufuatilia 

utekelezaji wa miradi ya biashara ya kaboni 

katika maeneo yao ya utawala; 

(d) kuhakikisha maslahi ya jamii inayozunguka 

mradi yanalindwa katika miradi au 

programu za biashara ya kaboni; 

(e) kuandaa na kutekeleza miradi au programu 

kama mpendekezaji mtarajiwa katika 

maeneo yao ya utawala; 

(f) kukusanya mirabaha ya kisheria 

iliyopatikana kutoka kwenye miradi au 

programu za biashara ya kaboni katika 

maeneo yao ya utawala; 
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 (g) kuwezesha kujenga uwezo wa jamii 

inayozunguka mradi wa biashara ya kaboni 

na viongozi wa vijiji;   

 (h) kutoa miongozo inayofaa kuhusu uandaaji 

wa mipango, bajeti na matumizi ya fedha za 

miradi ya biashara ya kaboni; na  

 (i) kutoa ushauri wa kitaalamu, usimamizi na 

kisheria kwenye biashara ya kaboni katika 

maeneo yao ya utawala. 

  
Majukumu ya 

Mmiliki 
 18. Mmiliki atakuwa na majukumu yafuatayo: 

 (a) kuandaa na kutekeleza mradi kama 

mpendekezaji au mbia wa mpendekezaji 

 (b) kutoa ushahidi wa umiliki wa mali 

inayohusika katika mradi wa biashara ya 

kaboni; 

 (c) kuandaa, kusaini na kutekeleza mikataba 

inayohusiana na miradi ya biashara ya 

kaboni; na 

 (d) kutoa barua ya ridhaa kupitia mamlaka ya 

serikali inayohusika kuthibitisha ushiriki 

katika mradi wa biashara ya kaboni. 

  
Majukumu ya 

Mpendekezaji 

mradi 

 19.-(1) Mpendekezaji atakuwa na majukumu 

yafuatayo: 

 (a) kufanya usajili wa mradi wa biashara ya 

kaboni kwa Msajili; 

(b) kuandaa na kutekeleza mradi wa biashara ya 

kaboni; 

 (c) kushauriana na mmiliki husika na wadau 

wengine wowote katika kuandaa na 

kutekeleza mradi wa kaboni; 

 (d) kuandaa na kuingia mikataba na wadau katika 

utekelezaji wa miradi ya biashara ya kaboni; 

 (e) kuuza viwango vya kaboni vilivyozalishwa na 

mradi wa kaboni; 

 (f) kugawa mapato yanayotokana na mauzo ya 

viwango vya kaboni kwa wadau kwa 
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kuzingatia mfumo wa mgawanyo wa 

gharama na faida chini ya kanuni ya 34;  

 (g) kuandaa na kuwasilisha taarifa ya maendeleo 

ya utekelezaji wa mradi wa biashara ya 

kaboni kwa mujibu wa kanuni ya 41 kwa 

kushirikiana na mamlaka ya serikali husika, 

mmiliki au mbia; na 

 (h) kujenga uwezo wa wadau katika biashara ya 

kaboni. 

  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya 1(e), 

uuzaji wa viwango vya kaboni iliyozalishwa 

unaweza kufanywa kwa kupitia soko la hisa 

lililoanzishwa ndani ya nchi. 

  
Majukumu ya 

Baraza 
 20. Majukumu ya Baraza kuhusiana na miradi ya 

biashara ya kaboni yatakuwa kama ifuatavyo:  
 (a) kuhakikisha uzingatiaji na utekelezaji wa 

sheria katika miradi ya biashara ya kaboni; na 
 (b) kutoa elimu kuhusu biashara ya kaboni. 
  
Majukumu ya 

serikali ya 

kijiji au mtaa 

 21. Serikali ya kijiji au mtaa itakuwa na 

majukumu yafuatayo: 

 (a) kuandaa, kusaini na kusimamia utekelezaji 

wa mikataba inayohusiana na miradi ya 

biashara ya kaboni kwa kushauriana na 

halmashauri husika; 

(b) kulinda maslahi ya jamii inayozunguka 

miradi ya biashara ya kaboni; 
 (c) kuhakikisha ushiriki wa jamii inayozunguka 

mradi wa biashara ya kaboni; 
 (d) kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa 

biashara ya kaboni katika kijiji au mtaa; 
 (e) kuandaa na kutekeleza mradi wa biashara ya 

kaboni kama mpendekezaji mtarajiwa; 
 (f) kuhakikisha ushiriki wa umma katika kujenga 

uwezo kuhusu biashara ya kaboni; na 
 (g) kuandaa mipango, bajeti, matumizi na kutoa 

taarifa za fedha katika miradi ya biashara ya 

kaboni katika kijiji au mtaa. 
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Majukumu ya 

sekta binafsi, 

washirika wa 

maendeleo na 

asasi za kiraia 

 22. Kwa madhumuni ya kutekeleza Kanuni hizi, 

sekta binafsi, washirika wa maendeleo na asasi za kiraia 

zitakuwa na majukumu yafuatayo: 

 (a) kupanga, kuandaa na kutekeleza miradi au 

programu za kaboni; 

(b) kufanya tafiti katika biashara ya kaboni; 

(c) kuwezesha kujenga uwezo katika biashara ya 

kaboni; na 

(d) kuhamasisha upatikanaji wa fedha za kaboni. 
  

SEHEMU YA TANO 

MATAKWA YA BIASHARA YA KABONI  

 
Sifa za 

mpendekezaji 

wa biashara 

ya kaboni 

 

 23.-(1) Mpendekezaji na wabia wanaoshiriki katika 

kutekeleza wa miradi ya biashara ya kaboni watapaswa 

kuwa watu binafsi au taasisi.  

 (2) Mpendekezaji anatakiwa kuwa na sifa zifuatazo: 

(a) awe na utaalamu mahususi katika biashara ya 

kaboni; 

(b) awe na uwezo wa kifedha wa kuwekeza katika 

miradi ya biashara ya kaboni; na  
 (c) azingatie matakwa yote ya kisheria katika 

kufanya biashara ya miradi ya kaboni nchini. 
  
Mahitaji ya 

mradi 
 24.-(1) Mtu yeyote hataruhusiwa kuendesha miradi 

ya biashara ya kaboni bila kusajiliwa na Msajili. 
  (2) Mradi unaotakiwa kusajiliwa kama mradi wa 

biashara ya kaboni, utakuwa na sifa zifuatazo:  
 (a) uwe unaendana na sera, sheria na mikakati ya 

kitaifa; 
 (b) uonyeshe jinsi mradi utakavyochangia katika 

Mchango wa Taifa wa Kukabiliana na 

Mabadiliko ya Tabianchi; 
 (c) uzingatie sekta za kipaumbele za kitaifa katika 

biashara ya kaboni; 
 (d) uwe na barua ya ridhaa na kushiriki kwa wabia 

wanaohusika katika mradi;  
 (e) uwe na uthibitisho wa umiliki wa mali 

inayohusika katika mradi; 
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 (f) ushirikishe jamii zinazozunguka mradi katika 

utekelezaji wa mradi; 
 (g) uzingatie uwazi na haki katika biashara; 
 (h) uzingatie vipaumbele vya kitaifa katika 

uwekezaji, ulinzi wa ikolojia, jamii utamaduni 

na uchumi; 
 (i) uweke wazi taarifa za msingi za mradi ikiwa ni 

pamoja na gharama, viwango vya kaboni 

vilivyothibitishwa na makisio ya mapato;  
 (j) uoneshe fursa za ajira zinazotarajiwa kwa 

wataalamu wa ndani ya nchi na jamii 

zinazozunguka mradi; na  
 uonyeshe mradi utakavyowajibika katika utoaji wa 

huduma kwa jamii.  
  
Tathmini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

TS.Na. 474 la 

2018  

 25.-(1) Miradi ya biashara ya kaboni itatakiwa 

kufanyiwa tathmini ya athari kwa mazingira na jamii kwa 

mujibu wa Kanuni za Tathmini ya Athari kwa Mazingira. 

 (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), miradi 

inayohusu kupunguza utoaji wa gesijoto kutokana na 

upotevu na uharibifu wa misitu, na jukumu la uhifadhi, 

usimamizi endelevu na kuongeza kiasi cha kaboni ya misitu 

katika nchi zinazoendelea, inatakiwa kufanyiwa Tathmini 

ya Viwango vya REDD+. 

  

SEHEMU YA SITA 

UDHIBITI NA USIMAMIZI WA BIASHARA YA KABONI 

  
Hatua za 

uanzishaji na 

uendeshaji wa 

mradi wa 

biashara ya 

kaboni  

 26. Uanzishaji na uendeshaji wa miradi ya biashara 

ya kaboni utafuata hatua zifuatazo:  

(a) mpendekezaji au mmiliki atawasilisha maombi 

ya usajili wa wazo la mradi wa biashara ya  

kaboni kwa  Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au 

Mratibu wa Kitaifa kwa kujaza fomu ya 

maombi kama ilivyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza; 
 (b) fomu ya maombi ya usajili wa wazo la mradi 

iliyokamilika itaambatishwa na uthibitisho wa 

malipo ya ada ya maombi isiyorejeshwa kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili; 
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 (c) Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa 

Kitaifa atashughulikia na kumjibu 

mpendekezaji kuhusu usajili wa wazo la mradi 

ndani ya siku thelathini; na 
 (d) pale ambapo matakwa ya maombi 

yamezingatiwa, Mamlaka ya Taifa ya Uratibu 

au Mratibu wa Kitaifa atamuelekeza 

mpendekezaji au mmiliki kuandaa Andiko la 

Awali la Mradi.  
  
Kuandaa na 

kuwasilisha 

Andiko la 

Awali la Mradi 

 27.-(1) Mpendekezaji wa mradi kwa kushirikiana 

na mmiliki au wabia wa mradi watatakiwa kuandaa Andiko 

la Awali la Mradi ndani ya siku tisini kuanzia tarehe ya 

kusajiliwa kwa wazo la mradi 

 (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Andiko la 

Awali la Mradi lililoandaliwa na mpendekezaji litakuwa na 

vipengele vifuatavyo:  

 (a) jina la mradi; 

 (b) jina na mawasiliano ya mpendekezaji; 

 (c) maelezo mafupi ya mradi; 

 (d) shughuli zinazopendekezwa; 

 (e) wadau watakaohusika;  

 (f) eneo la mradi linalopendekezwa, mahali na 

ukubwa; 

 (g) faida za mradi zinazotarajiwa;  

 (h) vyanzo vya fedha na makadirio ya gharama za 

uwekezaji;  

 (i) utaratibu wa malipo au mfumo wa ulipaji wa 

viwango vya kaboni; na 

 (j) uzingatiaji wa mazingira na kudhibiti faida za 

kijamii na kiuchumi.   

  (3) Andiko la Awali la Mradi lililoandaliwa 

litawasilishwa kwa Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au 

Mratibu wa Kitaifa kwa ajili ya kupitiwa na kuchambuliwa 

likiambatishwa na-  

 (a) uthibitisho wa malipo ya ada ya usajili wa mradi 

kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili; na 

 (b) idhini ya mmiliki katika muundo wa dondoo za 

muhtasari wa mkutano kwa mujibu wa taratibu 

zilizoanzishwa na taasisi husika.  
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  (4) Ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya 

kupokelewa kwa Andiko la Awali la Mradi, Mamlaka ya 

Taifa ya Uratibu au Mratibu wa Kitaifa atatoa-  

 (a) Barua ya kutokuwa na pingamizi kwa Andiko la 

Awali la Mradi lenye sifa kama ilivyoainishwa 

katika Jedwali la Tatu; au 

 (b) barua ya mapendekezo ya uboreshaji wa Andiko 

la Awali la Mradi.  

  
Kuandaa na 

kuwasilisha 

Andiko la 
Mradi  

 28.-(1) Mpendelezaji kwa kushirikiana na mmiliki 

au wabia wa mradi, atatakiwa kuandaa Andiko la Mradi, 

ndani ya miezi kumi na miwili baada ya kupata barua ya 

kutokuwa na pingamizi. 
  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), 

mpendekezaji kwa taarifa ya maandishi anaweza kuomba 

nyongeza ya muda kwa kueleza sababu za kuchelewa 

kuandaa na kuwasilisha Andiko la Mradi. 
  (3) Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa 

Kitaifa anaweza kumuongezea mpendekezaji muda 

usiozidi miezi sita kuandaa na kuwasilisha Andiko la Mradi 

baada ya kujiridhisha na sababu zilizotolewa. 
  (4) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Andiko la 

Mradi lililoandaliwa na Mpendekezaji litazingatia matakwa 

yaliyoainishwa chini ya kanuni ya 24(2). 
  (5) Pamoja na masharti ya kanuni ya 27(2), Andiko 

la Mradi lililoandaliwa litajumuisha vipengele vifuatavyo: 
 (a) maelezo ya jumla ya shughuli za mradi;  
 (b) maelezo ya kina ya takwimu za msingi na mbinu 

za ufuatiliaji;  
 (c) muda wa utekelezaji wa shughuli za mradi; na 
 (d) kipindi cha uzalishaji wa viwango vya kaboni. 
  (6) Andiko la Mradi lililowasilishwa litazingatia 

viwango vya kimataifa vilivyokubalika katika biashara ya 

kaboni vikijumuisha uthibitishaji wa mradi pale 

itakapohitajika. 
  (7) Andiko la Mradi lililoandaliwa litawasilishwa 

kwa Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa Kitaifa 

kwa ajili ya kupitiwa na kuchambuliwa. 
  (8) Endapo itaonekana kuwa maboresho 

yanahitajika katika Andiko la Mradi, Mamlaka ya Taifa ya 
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Uratibu au Mratibu wa Kitaifa ataandika barua kwa 

mpendekezaji wa mradi ya mapendekezo ya maboresho 

husika.  
 (9) Ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya 

kupokelewa kwa Andiko la mradi, Mamlaka ya 

Taifa ya Uratibu au Mratibu wa Kitaifa baada ya 

kujiridhisha kwa Andiko la Mradi limekidhi sifa 

zilizoainishwa katika Jedwali la Nne, atawasilisha 

kwa Waziri mapendekezo ya mradi ili kutoa idhini 

ya utekelezaji wa mradi. 
      (10) Barua ya idhini ya utekelezaji wa mradi itakuwa 

kama ilivyoainishwa katika jedwali la Nne. 
  

Mikataba ya 

makubaliano  
 29.-(1) Watu wanaokusudia kushirikiana katika 

miradi ya biashara ya kaboni wataingia mikataba ya 

makubaliano.  
  (2) Mkataba wowote utakaoingiwa utajumuisha: 

 (a) majina ya wahusika; 
 (b) anwani na mawasiliano ya wahusika; 
 (c) uwezo wa kisheria wa wahusika; 
 (d) maelezo na mawanda ya mradi; 
 (e) mawanda ya mkataba; 
 (f) vigezo na masharti ya wahusika; 
 (g) utaratibu wa mgawanyo wa gharama na faida za 

mradi; 
 (h) mfumo wa malipo ya mapato na faida 

iliyopatikana; 
 (i) uendeshaji na muda wa mradi; 
 (j) ukiukwaji wa masharti; 
 (k) utatuzi wa migogoro; 
 (l) sheria itakayotumika; 
 (m) marekebisho; 
 (n) kusimamisha na kuvunja mkataba; 
 (o) dhana ya majanga yasiyosababishwa na upande 

wowote; 
 (p) saini na mamlaka ya watiasaini; 
 (q) saini za mashahidi wa watiasaini; na 
 (r) lakiri au muhuri wa wahusika. 
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Kuanza kwa 

mradi 
 30. Mpendekezaji ataanza shughuli za utekelezaji 

wa mradi ndani ya miaka miwili baada ya kupokea idhini 

ya kutekeleza mradi.  
  

Kufutwa kwa 

idhini 
 31. Mazingira yanayoweza kusababisha kufutwa 

kwa idhini ya kutekeleza mradi yatajumuisha-  

 (a) kushindwa kuwasilisha Andiko la Awali la 

Mradi au Andiko la Mradi ndani ya muda 

ulioainishwa; 

 (b) kushindwa kuanza kwa shughuli za mradi ndani 

ya muda ulioainishwa;  

 (c) kutozingatia matakwa ya mradi kama 

yalivyoainishwa katika Kanuni hizi; 

 (d) mpendekezaji kufuta mradi kwa hiari yake kwa 

kutoa taarifa rasmi; 

 (e) pale ambapo idhini ilipatikana kwa 

udanganyifu;  

 (f) pale ambapo kuendelea kwa shughuli za mradi 

kuna madhara au kunaweza kuwa na madhara 

kwa mazingira au afya ya binadamu;  

 (g) pale ambapo shughuli za mradi zinaathiriwa na 

maslahi mengine ya umma; na  

 (h) pale ambapo hakukuwa na taarifa za kutosha au 

kulikuwa na kufichwa kwa taarifa wakati wa 

mchakato wa maombi. 

  

SEHEMU YA SABA  

UHAKIKI NA UTHIBITISHAJI 

 
Uhakiki na 

uthibitishaji  
 32. Uhakiki wa mradi utafanyika kwa kuzingatia 

viwango vya kimataifa vinavyokubalika katika biashara ya 

kaboni. 
  
Utoaji wa 

viwango vya 

kaboni  

 33. Utoaji wa viwango vya kaboni utafanyika kwa 

kuzingatia vigezo vya kimataifa vinavyokubalika katika 

biashara ya kaboni. 
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SEHEMU YA NANE 

MGAWANYO WA GHARAMA NA FAIDA 

 
Mgawanyo wa 

gharama na 

faida 

 34.-(1) Wadau wanaoweza kuingia gharama 

mbalimbali au kupata faida kutokana na biashara ya kaboni 

ni-  

(a) mpendekezaji;  

 (b) mmiliki;  

 (c) mamlaka za udhibiti; na 

 (d) jamii inayozunguka mradi. 

  (2) Mifumo ya mgawanyo wa gharama na faida 

katika biashara ya kaboni itazingatia mtaji uliowekezwa, 

majukumu na wajibu wa wadau wa mradi. 

  (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (2), kwa miradi 

inayohusisha matumizi ya ardhi: 
 (a) mmiliki atapata asilimia sitini na moja ya 

mapato ghafi yatokanayo na mauzo ya viwango 

vya kaboni vilivyothibitishwa. 
 (b) iwapo mmiliki atakuwa chini ya halmashauri,  

asilimia kumi kati ya asilimia sitini na moja 

itapewa halmashauri kwa ajili ya shughuli za  

uhifadhi ikijumuisha biashara ya kaboni; 
 (c) asilimia hamsini na moja inayobaki itatumiwa 

na serikali ya kijiji au mtaa kwa shughuli za 

maendeleo ya jamii na shughuli za uhifadhi 

katika ngazi ya kijiji au mtaa; 
 (d) iwapo mmiliki hayupo chini ya mamlaka ya 

halmashari asilimia kumi kati aya asilimi sitini 

na moja itatumiwa kwa shughuli za jamii katika 

ngazi ya kijiji au mtaa ambapo asilimia sita 

itapelekwa kwa vijiji vya jirani au mtaa na 

asilimia nne itapelekwa kwa halmashauri kwa 

shughuli za uhifadhi na asilimia hamsini na 

moja iliyobaki atapewa mmiliki;  
 (e) mpendekezaji atalipa asilimia tisa kwa 

Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa 

Kitaifa kati ya asilimia thelathini na tisa 

iliyobaki kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 

la Pili; na  
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 (f) Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa 

Kitaifa atalipa asilimia mbili kati ya asilimia tisa 

kwenye mfuko wa mazingira, asilimia moja kati 

ya asilimia Saba zilizobaki atalipa kwa wakala 

anayesimamia nishati kwa ajili ya kulipia 

sehemu ya gharama za nishati ya kupikia na 

asilimia sita zilizobaki zitatumiwa na Mamlaka 

ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa Kitaifa 

katika shughuli za usimamizi, udhibiti na 

uendelezaji wa biashara ya kaboni nchini. 
  (4) Kuhusiana na miradi mingine yenye gharama 

kubwa ya uwekezaji, mgawanyo wa gharama na faida 

utategemea makubaliano kati ya mmiliki na mpendekezaji 

wa mradi.  
  (5) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo za (3) na 

(4), Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa Kitaifa 

atatoa mwongozo ili kuwezesha usawa na haki katika 

mgawanyo wa gharama na faida katika miradi ya biashara 

ya kaboni.   
  

Jukumu la 

kuchangia 

huduma za 

jamii 

 35. Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 34, 

mpendekezaji wa mradi atakuwa na wajibu wa kuchangia 

huduma za jamii katika eneo mradi unapotekelezwa kwa 

mujibu wa sheria za nchi.  
  

SEHEMU YA TISA 

KUJENGA UWEZO, UELEWA NA USHIRIKI WA UMMA 

 
Kujenga 

uwezo, uelewa 

na ushiriki wa 

umma 

 36. Mpendekezaji katika kutekeleza mradi wa 

biashara ya kaboni ndani ya mfumo wa sera za kimataifa na 

kitaifa za mabadiliko ya tabianchi atatakiwa kuchukua 

hatua muhimu kwa ajili ya:  

(a) kuwezesha, kuimarisha, kuhamasisha, 

kuendeleza na kuimarisha uwezo, uelewa na 

ushiriki wa wadau katika miradi ya bishara ya 

kaboni; 
 (b) kwa kushirikiana na  Mamlaka ya Taifa ya 

Uratibu au Mratibu wa Kitaifa, ataandaa 
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mafunzo na programu za elimu kuhusu miradi 

ya biashara kaboni; 
 (c) kutoa taarifa muhimu zinazohusu biashara ya 

miradi ya kaboni kwa mmiliki, jamii 

zinazozunguka eneo la mradi, wizara za kisekta 

na mamlaka za udhibiti;  
 (d) kuhusisha jamii zinazozunguka eneo la mradi 

katika upangaji, utekelezaji  na ufuatiliaji wa 

miradi husika ya biashara ya kaboni; na 
 (e) kushirikishana katika  uzoefu  na wadau 

wengine, mafunzo yaliyopatikana na mbinu 

sahihi kwa ajili ya utekelezaji wenye tija wa 

miradi ya biashara ya kaboni.  
  

SEHEMU YA KUMI 

MAKOSA NA ADHABU 

 
Makosa na 

adhabu 
 37.-(1). Mtu yeyote ambaye- 

(a) atatekeleza mradi wa biashara ya kaboni bila 

kupata idhini chini ya kanuni hizi;  

 (b) atakiuka masharti yanayoambatana na idhini 

iliyotolewa chini ya Kanuni hizi;  

 (c) atashindwa kutoa taarifa za mradi au 

zinazohusiana na mradi wa biashara ya kaboni 

kama inavyotakiwa na masharti ya Kanuni hizi;   

 (d) atatoa taarifa za uongo, upotosha au 

udanganyifu kwa lengo la kupata idhini; na  

 (e) atakiuka masharti yoyote ya Kanuni hizi;   

 (f) ametenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika 

kulipa faini isiyopungua shilingi milioni kumi 

na isiyozidi shilingi bilioni kumi au kutumikia 

kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili au 

vyote kwa pamoja.    
  (2) Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa makosa 

yaliyoainishwa katika kanuni ndogo (1) atazuiliwa 

kujihusisha na mradi wowote wa biashara ya kaboni.  
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

MASHARTI YA JUMLA 

 
Msajili  38. Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa 

Kitaifa atakuwa msajili wa miradi ya biashara ya kaboni.  
  
Rejesta  39. Msajili atatunza na kuhifadhi rejesta ya miradi 

ya biashara ya kaboni inayosimamiwa kwa mujibu wa 

Kanuni hizi.  
  
Wajibu wa 

kutunza 

kumbuku-

mbu 

 40. Mpendekezaji wa mradi wa biashara ya kaboni 

chini ya Kanuni hizi atatakiwa kutunza nyaraka na 

kumbukumbu za miamala inayohusiana na miradi ya 

biashara ya kaboni.  
  
Wajibu wa 

kuwasilisha 

taarifa 

 41.-(1) Mpendekezaji wa mradi ulioidhinishwa 

atatakiwa kuwasilisha kwa Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au 

Mratibu wa Kitaifa taarifa ya kuanza kwa mradi kama 

ilivyoainishwa katika kanuni ya 30. 
  (2) Mpendekezaji wa mradi anayeendesha shughuli 

za mradi chini ya Kanuni hizi ataandaa na kuwasilisha kwa 

Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa Kitaifa taarifa 

zifuatazo: 
 (a) taarifa ya mwaka ya hali ya utekelezaji wa 

mradi; na  
 (b) nakala za taarifa ya mkaguzi wa nje za miaka 

mitano.  

  (3) Muundo wa taarifa ya mwaka ya hali ya 

utekelezaji wa mradi utakuwa kama ilivyoainishwa katika 

Jendwali la Tano.  
  
Ufuatiliaji 

na tathmini  
 42. Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa 

Kitaifa ataratibu ufuatiliaji na tathmini kwa vipindi 

mbalimbali kwa miradi ya biashara ya kaboni iliyosajiliwa 

kwa lengo la kupima na kutathmini mafanikio na 

utekelezaji wa miradi ya biashara ya kaboni.  
  

Wajibu wa 

kutoa taarifa 

kwa uwazi 

 43.-(1) Kila mpendekezaji anayetekeleza mradi wa 

biashara ya kaboni atatakiwa kutoa taarifa zinazohusiana na 

mradi wa kaboni kwa uwazi kama zitakavyohitajika na 
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mmiliki au Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa 

Kitaifa.   

  (2) Taarifa zinazotakiwa kutolewa chini ya kanuni 

ndogo ya (1), zitahusisha mapato yanayotokana na mauzo 

ya viwango vya kaboni.  

  
Uwajibi-

kaji  
 44. Endapo madhara yoyote yatasababishwa na 

miundombinu ya mradi wa biashara ya kaboni iliyojengwa 

au kuwekwa katika eneo la mradi, mtu aliyejenga au 

mpendekezaji aliyeruhusu miundombinu hiyo ijengwe au 

iwekwe, atawajibika kwa madhara yaliyosababishwa katika 

mazingira au afya za binadamu kwa mujibu wa Sheria.   
  
Kutokuhami

shika kwa 

idhini  

 

 45. Idhini ya mradi wa biashara ya kaboni 

iliyotolewa kwa mujibu wa Kanuni hizi haitahamishika.  

  
Uandaaji wa 

miongozo  
 46.(1) Waziri anaweza kutoa miongozo au amri 

mara kwa mara ili kuwezesha utekelezaji bora wa Kanuni 

hizi.  
  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), miongozo 

itakayotolewa itahusu-   
 (a) taratibu na mahitaji katika kuendesha miradi ya 

biashara ya kaboni; 
 (b) mgawanyo wa gharama na faida; na  
 (c) masuala mengineyo yanayohusiana na miradi 

ya biashara ya kaboni.  
  
Utekelezaji 

wa kanuni  
 47. Kanuni hizi zitatekelezwa pamoja na mikataba 

ya kimataifa iliyoridhiwa na sheria nyingine yoyote 

inayotumika katika miradi ya biashara ya kaboni.   
  
Masharti ya 

mpito  
 48.-(1) Mtu yeyoye anayejihusisha na miradi ya 

biashara ya kaboni kabla ya kuanza kutumika kwa Kanuni 

hizi, atatakiwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi baada ya 

kuanza kutumika kwa kanuni hizi.  
  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Mamlaka ya 

Taifa ya Uratibu au Mratibu wa Kitaifa anaweza kutoa 

muda wa mpito usiozidi mwaka mmoja kwa mpendekezaji 
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ili kukamilisha taratibu za uzingatiaji wa masharti ya 

Kanuni hizi.  

  (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (2), malipo yoyote 

yanayopaswa kulipwa kwa mujibu wa Kanuni hizi 

yatapaswa kulipwa katika kipindi cha mpito.  
  
Mapitio   49.(1) Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi 

uliotolewa chini ya Kanuni hizi, isipokuwa maamuzi ya 

Waziri, atakata rufaa kwa Waziri. 

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), endpo mtu hajarithika 

na maamuzi ya Waziri, atawasilisha maombi ya mapitio 

kwa Waziri. 

(3) Mtu yeyote atakayekata rufaa kwa mujibu wa kanuni 

ndogo ya (1) au kuwasilisha maombi ya mapitio kwa 

mujibu wa kanuni ndogo ya (2) atawasilisha rufaa au 

maombi hayo kwa mamlaka husika kwa njia ya barua 

itakayobainisha sababu za rufaa au mapitio. 

(4) Mamlaka husika itayopokea rufaa au maombi ya 

mapitio chini ya kanuni hii itashughulikia rufaa au maombi 

ya mapitio ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya 

kupokelewa.  
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____________ 

 

JEDWALI LA KWANZA 

_____________  

 

(Limeandaliwa chini ya kanuni ya 26)(a)  

FOMU YA MAOMBI YA KUANZISHA MRADI WA BIASHARA YA KABONI   

 

Jina la 

mradi:……………………………..………………………………..…………………… 

Namba ya kumbukumbu ya maombi ya 

mradi:………………………….……………………… 

Tarehe ya maombi: 

……………………………………………………….……………………… 

Aina ya mfumo au mbinu zinazopendekezwa kutumika (Weka alama ya vema 

panapohusika):  

(a) Mfumo wa miradi ya maendeleo ya kupunguza gesijoto - Clean Development 

Mechanism (CDM (……)  

(b) Uuzaji huria wa viwango vya kaboni - Voluntary Carbon Credit Trading (……) 

(c) Mfumo wa utekelezaji wa pamoja wa viwango vya kaboni - Joint Credit 

Mechanism (JCM) (…….) 

(d) Aina nyingine 

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

…… 

Maelezo ya kina ya mradi 

A. Maelezo ya mradi, aina, eneo, ukubwa na ratiba ya utekelezaji 

 

 Maelezo ya jumla 

A.1 Maelezo ya mradi kwa 

ufupi na shughuli 

zinazopendekezwa (Mradi 

unahusu shughuli gani, 

malengo, manufaa 

yanayotarajiwa, muda wa 

utekelezaji, bajeti na 

uhusiano wa mradi na 

vipaumbele vya Taifa n.k 

(Maneno yasizidi 250) 

 

 

A.2 Je, Mpendekezaji wa 

mradi ni Mmiliki? 

NDIYO  HAPANA  Maoni  

Kama ni hapana: Ambatisha idhini kutoka kwa Mmiliki 

  

Mpendekezaji wa mradi anayesajili Andiko  la Awali la Mradi 

A.3 Jina la Mpendekezaji 

wa Mradi 

 

 

A.4 Aina ya taasisi 

(chagua moja au zaidi) 

a. Wizara, Idara au Wakala 

b. Serikali za Mitaa (Halmashauri ya Jiji, Halmashauri ya 
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Manispaa, Halmashauri ya Wilaya, Halmashauri ya Mji, Mtaa 

au Serikali ya Kijiji) 

c. Kampuni au mtu binafsi 

d. Asasi za kiraia 

 

A.5 Kazi nyingine za 

Mpendekezaji  wa mradi 

(chagua moja au zaidi) 

a. Mfadhili 

b. Dalali 

c. Mshauri wa kitaalamu 

A.6 Maelezo kuhusu 

uzoefu  

 

A.7 Anwani  

A.8 Mhusika wa kupokea 

mawasiliano 

 

A.9 Simu / nukushi  

A.10 Baruapepe na tovuti  

Mmiliki 

A.11 Jina la Mmiliki  

A.12 Aina ya taasisi 

(chagua moja au zaidi) 

a. Wizara, Idara au Wakala 

b. Serikali za Mitaa (Halmashauri ya Jiji, Halmashauri ya Manispaa, 

Halmashauri ya Wilaya, Halmashauri ya Mji, Mtaa au 

Halmashauri ya Kijiji) 

c. Kampuni au mtu binafsi 

d. Asasi za kiraia 

 

A.13 Anwani  

A.14 Mhusika wa 

kupokea mawasiliano 

 

A.15 Simu / nukushi  

A.16 Baruapepe na tovuti  

Mfadhili wa mradi au mnunuzi wa Viwango vya kaboni 

(Orodhesha na toa maelezo kuhusu wafadhili wote wa mradi) 

A.17 Jina la Mfadhili  

A.18 Aina ya taasisi 

(chagua moja au zaidi) 

a. Serikali 

b. Wakala wa Serikali 

c. Jiji au Manispaa n.k 

d. Kampuni au mtu binafsi 

e. Asasi za kiraia 

A.19 Anwani  

(Jumuisha anwani ya 

tovuti) 

 

A.20 Shughuli kuu za 

mradi 

 

A.21 Maelezo kuhusu 

mali na  fedha 

(jumla ya mali,mapato, 

n.k.) 

 

 

Aina ya Mradi 

A.22 Aina ya gesijoto 

zinazolengwa 

  

A.23 Aina ya shughuli (mf: ufyonzaji/uhifadhi ) 



Kanuni Za Udhibiti Na Usimamizi wa Biashara ya 

Kaboni 

Tangazo la serikali na. 637(linaendelea) 

 

 

 

28 

Eneo la Mradi 

A.24 Mkoa  

A.25 Wilaya  

A.26 Tarafa  

A.27 Kata  

A.28 Kijiji  

A.29 Eneo mahsusi la 

mradi (vibainishi vya 

GPS) 

 

Kama mradi wa kaboni unahusu msitu, elezea mfumo wa usimamizi wa msitu husika 

 NDIYO HAPANA Maoni 

A.30 Je, kuna Mpango wa 

Usimamizi 

ulioidhinishwa? 

   

A.31 Je, kuna sheria 

ndogo zilizoidhinishwa? 

   

A.32 Je, kuna mgogoro wa 

ardhi au migogoro 

mingine? 

   

A.33 Je, msitu 

umependekezwa, 

umetamkwa au 

umetangazwa kwenye 

Gazeti la Serikali?  

   

A.34 Je, kuna Mpango wa 

Matumizi bora ya ardhi? 

(kama unahitajika)  

   

A.35 Je, mradi unahitaji 

kufanyiwa tathmini ya 

athari kwa mazingira?  

   

Ratiba ya utekelezaji 

A.36 Terehe ya kuanza 

mradi 

(mwaka ambao mradi 

utaanza kutekelezwa 

ikijumuisha muda wa 

kuanza mradi baada 

kupata idhini ya Andiko 

la Mradi ) 

 

 

A.37 Mwaka 

unaotarajiwa kuanza 

kuuza viwango vya 

kaboni 

mfano 2022/2023  

 

A.38 Muda wa kutekeleza  

mradi 

(Idadi ya miaka) 

 

 

A.39 Hali ya sasa na 

awamu za utekelezaji wa 

mradi 
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B. Faida za kimazingira na kijamii zinazotarajiwa  

 

Faida za kimazingira 

B.1 Makadirio ya kaboni 

itakayofyonzwa au kuhifadhiwa 

(katika tani za metriki za 

kabonidayoksaidi ambayo ni sawa – t 

CO2eq. Tafadhali ambatisha Jedwali.) 

Weka makadirio na shughuli  

mf. 2022:   xx t CO2 eq 

mf. 2023:   xx t CO2 eq 

 

 

B.2 Hali ya msingi 

(Je, siku zijazo zingekuwaje bila mradi 

uliopendekezwa? 

Makadirio ya ufyonzaji au uhifadhi wa 

kaboni kabla ya mradi uliopendekezwa 

yalikuwaje?  

Taja mbinu utakazotumia kukokotoa 

hali ya msingi  

 Eleza namna mradi unavyozingatia 

matakwa ya miongozo.  

Eleza kama shughuli za mradi 

haziwezi kufanyika pasipokuwepo kwa 

maradi, Taja  vichocheo vikuu vya 

ukataji miti na jinsi mradi 

utakavyoshughulikia 

 

 

B.3 Uoto wa asili na matumizi ya ardhi  

(Je, ni aina gani ya uoto wa asili 

uliopo na matumizi ya ardhi kwa sasa? 

Je, eneo la miti ni zaidi au chini ya 

asilimia kumi? Je, eneo hilo ni zaidi ya 

hekta 0.5?) 

 

  

B.4 Faida za kimazingira  

   B.4.a Faida  kwa jamii  

   B.4.b Faida za kitaifa  

   B.4.c Faida za  kimataifa 

 

 

B.5 Ulinganifu kati ya mradi na 

vipaumbele vya mazingira  nchini 

 

 

Faida za kijamii na kiuchumi 

B.6 Je, ni jinsi gani mradi utaboresha 

ustawi wa jamii inayohusika au 

inayozunguka mradi? 

Je, ni athari gani za moja kwa moja 

ambazo zinaweza kuhusishwa na mradi 

na ambazo zisingetokea kama mradi 

usingekuwepo? (mf. ukusanyaji wa 

mapato, kutoa fursa za ajira, 

kupunguza umaskini, akiba ya fedha za 

kigeni). Ainisha idadi ya jamii na watu 

watakaonufaika na mradi huu. 

 

B.7 Je, kuna mpango wowote wa  
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kuchangia mgawanyo wa gharama na 

faida?  Kama jibu ni ndiyo weka 

kiambatisho 

B.8 Je, kuna faida nyingine? 

(mf. Mafunzo au elimu kutokana na 

kuanzishwa kwa teknolojia mpya na 

bidhaa, urudufishaji katika nchi, mkoa 

au wilaya) 

 

 

 

C. Fedha  

Gharama za mradi 

C.1 Gharama za maandalizi ya mradi 

 

Dola za Kimarekani  

C.2 Gharama za uanzishwaji wa mradi 

 

Dola za Kimarekani  

C.3 Gharama zingine (elezea) 

 

Dola za Kimarekani  

C.4 Jumla ya gharama za mradi 

 

Dola za Kimarekani  

 

 

Tamko 

  

Mimi………………………………………………………. ninathibitisha kwamba, taarifa 

zilizotolewa katika maombi haya ni za kweli kadiri ya uelewa wangu. 

 

Jina:………………………………..        Muhuri wa Ofisi 

Wadhifa:…………………….......       

Saini:…………………………… 

Tarehe:…………………………………. 

 

Imeshuhudiwa na- 

Jina:……………………………….. 

Wadhifa:……………………....... 

Saini:…………………………… 

Tarehe:…………………………………. 
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____________ 

 

JEDWALI LA PILI 

_____________  

 

(Limeandaliwa chini ya kanuni 26(b) na 27(3)(a))  

ADA NA TOZO 

a) Ada 

 

Na Aina ya Ada Kiasi 

1.  Ada ya maombi (asiye raia) Dola za Kimarekani 500 

2.  Ada ya maombi (raia) Dola za Kimarekani 250 

3.  Usajili wa mradi Asilimia 1 kutoka katika viwango vya kaboni 

vinavyotarajiwa kuuzwa  

4.  Ada ya  uendeshaji wa mradi kwa 

mwaka 

Asilimia 5 ya mapato yanayotokana na miradi 

ya kaboni 

 

b) Tozo 

 

Na Aina ya Tozo Kiasi 

1.  Gharama za  usimamizi wa mradi 

kwa  mwaka  

Asilimia 3 ya mapato yanayotokana na miradi 

ya kaboni 
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____________  

 

JEDWALI LA TATU 

_____________  

 

(Limeandaliwa chini ya kanuni ya 27(4)(a))  

BARUA YA KUTOKUWA NA PINGAMIZI  

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

Anwani ya simu:“MAKAMU”,                 Mji wa Serikali, 

Simu Na.: 2113857/2116995            Eneo la Mtumba, 

Fax Na.: 2113856                                                                                          P.O.Box 2502, 

Baruapepe: km@vpo.go.tz      Dodoma,TANZANIA. 

          

    

Unapojibu taja     

Kumb: ……………………………………..   

 Tarehe:……………………  

 

Anwani ya Mpendekezaji… 

……………………………….. 

……………………………….. 

 

YAH: Barua ya Kutokuwa na Pingamizi inayohusu mradi wa…………………………………. 

………………………………………………………………………………………………… 

1. Rejea somo tajwa hapo juu na barua yako yenye kumbukumbu Na ………. …… …. ya 

tarehe ……………. 

2. Ofisi ya Makamu wa Rais imepokea na kupitia Andiko la Awali la Mradi 

unaopendekezwa.  

3. Unataarifiwa kwamba - 

a. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni mwanachama wa (Futa isiyohusika) 

Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi au Itifaki ya 

Kyoto au Makubaliano ya Paris. 

b. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haina pingamizi na mradi 

uliopendekezwa kama ulivyowasilishwa kupitia Andiko la Awali la Mradi. 

c. Mradi uliopendekezwa unaendana na sera, mikakati, mipango na vipaumbele 

vya nchi.  

4. Ofisi inakujulisha kuwa, namba ya usajili wa mradi itawekwa hadharani kwa taarifa kwa 

umma kadiri inavyofaa. 

5. Imesainiwa……………..………… na…………………………………….……………. 

 

                                                                                                   Muhuri 

 

KATIBU MKUU



Kanuni Za Udhibiti Na Usimamizi wa Biashara ya 

Kaboni 

Tangazo la serikali na. 637(linaendelea) 

 

 

 

33 

____________  

 

JEDWALI LA NNE 

_____________  

 

(Limeandaliwa chini ya kanuni ya 28(10))  

BARUA YA IDHINI 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

Anwani ya simu:“MAKAMU”,                 Mji wa Serikali, 

Simu Na.: 2113857/2116995           Eneo la Mtumba, 

Fax Na.: 2113856       P.O.Box 2502, 

Baruapepe: km@vpo.go.tz      Dodoma,TANZANIA. 

          

    

Unapojibu taja     

Kumb: ……………………………………..   

 Tarehe:……………………    

Anwani ya Mpendekezaji(w)… 

……………………………….. 

……………………………….. 

 

YAH: Barua ya Uidhinishaji Mradi wa……………………………..………………………. 

………………………………………………………………………………………………… 

1. Rejea somo tajwa hapo juu na barua yako yenye kumbukumbu Na ………. …… …. ya 

tarehe ……………. 

2. Ofisi ya Makamu wa Rais imepokea na kupitia Andiko la Awali la Mradi 

unaopendekezwa.  

3. Unataarifiwa kwamba - 

a. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni mwanachama wa (Futa isiyohusika) 

Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi au Itifaki ya Kyoto 

au Makubaliano ya Paris. 

b. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haina pingamizi na mradi 

uliopendekezwa kama ulivyowasilishwa kupitia Andiko la Awali la Mradi. 

c. Mradi uliopendekezwa unaendana na sera, mikakati, mipango na vipaumbele vya 

nchi.  

4. Barua hii ni uthibitisho kwamba, mradi wako....................(Taja jina la mradi) 

umeidhinishwa, ambapo utatakiwa kuzingatia sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

na mikataba ya kimataifa inayosimamia biashara ya kaboni. 

5. Ofisi inakujulisha kuwa, namba ya usajili wa mradi itawekwa hadharani kwa taarifa kwa 

umma kadiri inavyofaa. 

6. Imesainiwa……………..…………..., ………………………….……………. 

 

Muhuri 

 

WAZIRI WA NCHI, 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 
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 (MUUNGANO NA MAZINGIRA) 

___________  

 

JEDWALI LA TANO 

_____________  

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 41(3))  

MUUNDO WA RIPOTI YA MWAKA 

(Taarifa hii isizidi kurasa kumi) 

 

Hali ya Utekelezaji wa Mradi  

 

Jina la mradi:……….………………..…………………………………………………………… 

Kipindi cha 

utekelezaji:……….………………………………………………………………………….. 

Imeandaliwa na:……………………………..……………………………………………………... 

1. Ripoti ya utekelezaji wa mradi  

a. Kazi zilizotekelezwa 

i) Maelezo ya shughuli za mradi zilizotekelezwa katika kipindi cha kuripoti kulingana na 

mpango kazi; 

ii) Viwango vya kaboni zilizozalishwa ikilinganishwa na viwango vya kaboni 

vilivyotarajiwa kuzalishwa kama ilivyoainishwa kwenye Andiko la Mradi; na  

iii) Taarifa nyingine muhimu. 

b. Taarifa za Fedha 

Taarifa ya fedha inayoonyesha muhtasari wa mapato yanayotokana na viwango vya kaboni 

vilivyouzwa na mgawanyo wa gharama na faida kwa wadau. 

2. Matokeo ya mradi  

Tathmini fupi kuhusu kiwango ambacho malengo ya mradi yamefikiwa, ambayo 

itajumuisha- 

(a) Mafanikio katika ngazi ya  jamii, taifa na kimataifa katika kujenga uwezo; 

(b) Utekelezaji wa Mchango wa Taifa wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi; 

(c) Kujenga uelewa; 

(d) uhaulishaji wa teknolojia;  

(e) Utunzaji wa Mazingira endelevu; na 

(f) Taarifa nyingine muhimu. 

3. Hali Himilivu ya Usimamizi wa Mradi 

(a) Changamoto na fursa (Maelezo ya hali iliyosabibisha kubadilika kwa  utekelezaji wa 

shughuli za mradi ikilinganishwa na mpango kazi wa mradi); 

(b) Tathmini ya vihatarishi na fursa zinazotarajiwa (tathmini ya  vihatarishi vya ndani au 

nje ya Mradi) ambavyo vinaweza kuathiri mafanikio na fursa za baadaye;   

(c) Matokeo ya mradi (tathmini ya haja ya kufanya marekebisho ya mipango ya 

shughuli za mradi au matokeo tarajiwa, ikijumuisha  hatua za kupunguza 

vihatarishi); na 

(d) Taarifa nyingine muhimu. 
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4. Matarajio 

(a) Shughuli za mradi zilizopangwa  kwa kipindi kinachofuata;  

(b) Uendelevu (tathmini ya kiwango cha athari chanya za mradi); na 

(c) Taarifa nyingine muhimu. 

 

Jina la Mtekelezaji Mradi ……………………………………………………. 

Sahihi ……………………............. 

Tarehe……………………………. 

Mahali……………………………. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Dodoma,                                                                       SELEMANI SAIDI JAFO 

     27 Oktoba, 2022      Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, 

                                                                             (Muungano na Mazingira) 

 

 

 

 


